เมื่อวันที่ 25 กรกฎาคม 2557 เวลา 13.00 น. นายสมัย นครไพร นายกองค์การบริหารส่วนตำบลเสอเพลอ ได้เป็นประธานเปิดโครงการธรรมะปฏิบัติ (สวนะ) เพื่อสร้างความเข้มแข็งให้ครอบครัวและชุมชน โดยมีผู้เข้าร่วมโครงการจาก คณะผู้บริหาร ครู นักเรียน โรงเรียนเสอพิทยาคม , คณะผู้บริหาร ครู นักเรียน โรงเรียนสงเปลือยดงสามสิบ ผู้นำชุมชน สมาชิก อบต. พนักงานท้องถิ่น และ พนักงานจ้าง จำนวน 200 คน ณ วัดใหม่บ้านสงเปลือย